
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

WIZARA YA MAENDELEO YA JAMII, JINSIA,
WANAWAKE NA MAKUNDI MAALUM

KITINI CHA MAFUNZO YA UANDAAJI WA
BAJETI  YENYE MRENGO WA KIJINSIA
(G B )

Wizara ya Maendeleo ya Jamii,
Jinsia  Wanawake na Makundi Maalum
Mtaa wa Afya, Mji wa Serikali, Mtumba.
P.O. Box 573, 40478 Dodoma, Tanzania.

Huduma kwa Wateja:
     0734 986 503 / 0262 160 250
     0766 400 168 / 0769 608 130



VIFUPISHO VYA MANENO 3

DIBAJI 4

MUHTASARI 6

SHUKRANI 7

SURA YA KWANZA – MWONGOZO WA JUMLA KWA MWEZESHAJI 8

   Lengo mahsusi la kitini 8

   Matokeo Yanayotarajiwa baada ya mafunzo 8

   Sifa za mwezeshaji 9

   Nyenzo za kufundishia 9

   Ufunguzi wa Mafunzo 9

   Mbinu za ufundishaji 10

   Vidokezo/dondoo za jumla kwa mwezeshaji 10

   Mwisho wa Mafunzo 11

   Muda wa mafunzo 11
SURA YA PILI - MUKTADHA WA SERA NA DHANA ZA JINSIA  12

   Muktadha wa sera 12
   Ufafanuzi wa dhana za kijinsia na mahusiano yake katika bajeti  12
SURA YA TATU - UKONDOISHAJI WA MASUALA YA KIJINSIA KATIKA 
MIPANGO NA BAJETI 20

   MAANA YA NENO BAJETI NA DHANA MBALIMBALI ZA BAJETI  20
   UMUHIMU WA BAJETI YENYE MRENGO WA KIJINSIA    21
   KANUNI ZA UPANGAJI WA BAJETI YENYE MRENGO WA KIJINSIA     22
   HATUA KWA HATUA KATIKA UANDAAJI WA BAJETI YENYE MRENGO WA                  
KIJINSIA     23

SURA YA NNE – MPANGO KAZI 35

Mpango kazi 35

Hitimisho 35

YALIYOMO



Kitini Cha Mafunzo Ya Uandaaji Wa Bajeti Yenye Mrengo Wa Kijinsia (GRB) 3

VIFUPISHO VYA MANENO
AZAKI ...................Asasi za Kiraia

CMT .....................Council Management Team

DCC .....................District Consultative Committee

DPP .....................Director of Policy and Planning

GBV .....................Gender Based Violence (Ukatili wa Kijinsia)

GEWE ..................Gender Equality and Women Empowerment 
          (Usawa wa Kijinsia na Uwezeshaji wa Wanawake)

GRB .....................Gender Responsive Budgeting (Bajeti yenye Mrengo wa Kijinsia)

FYDPs ..................Five Years Development Plan

KAGIS ...................Keeping Adolescent Girls in School

M&E ..................... Monitoring and Evaluation

MTAKUWWA ........Mpango wa Taifa wa Kutokomeza Ukatili dhidi ya Wanawake na Watoto

NACTVET .............National Council for Technical and Vocational Education Training

NGOs ................... Non Governmental Organisations (Asasi zisizokuwa za Kiserikali)

RCC .....................Regional Consultative 

SIGI ......................Social Institutions and Gender Index

TAMISEMI ............Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa

TCU ......................Tanzania Commission for Universities

TDHS ....................Tanzania Demographic and Health Survey

TGNP ....................Tanzania Gender Networking Programme

TEHAMA ...............Teknolojia ya Habari na Mawasiliano

UN Women ........... United Nations for Women



Kitini Cha Mafunzo Ya Uandaaji Wa Bajeti Yenye Mrengo Wa Kijinsia (GRB)4

DIBAJI
Juhudi za  mitazamo ya kijinsia katika bajeti za kitaifa nchini Tanzania, zilianza 
tangu miaka ya 1980. Mwanzoni jitihada hizo ziliitwa “bajeti ya wanawake”; Baadaye 
ziliitwa “bajeti za kijinsia” ili kuendana na mabadiliko yanayoendelea kutoka mtazamo wa 
wanawake hadi kuzingatia jinsia na uhusiano kati ya wanawake na wanaume. Neno lingine 
linalotumiwa kwa kawaida ni “bajeti nyeti za kijinsia”. Hivi karibuni kuna matumizi mapana 
ya neno “kuingiza na kuzingatia masuala ya kijinsia katika bajeti za kitaifa”, ambayo ni neno 
sahihi zaidi kwani lengo sio kutengeneza bajeti tofauti ya kijinsia lakini kuingiza masuala ya 
kijinsia katika michakato ya bajeti za kitaifa. Hiyo inaakisi masuala ya kijinsia kuanzia kwenye 
muundo, upangaji, utekelezaji, ufuatiliaji na tathmini kwenye taasisi. 

Nchini Tanzania, Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 (iliyorekebishwa), 
hasa ibara ya 12, inaweka msingi wa kisheria wa usawa kati ya wanaume na wanawake 
“kwamba Serikali na taasisi/mashirika yake yote yanatoa fursa sawa kwa wananchi wote, 
wanaume na wanawake bila kujali rangi zao, kabila, dini, au maeneo ya makazi”. Aidha, bajeti 
inayozingatia usawa wa kijinsia ni tamko la sera kuhusu usawa wa kijinsia, Dira ya Maendeleo 
ya Tanzania ya 2050 , Mpango wa Taifa wa Maendeleo wa Miaka Mitano kuanzia 2021/22-
2025/26 na Sera ya Taifa ya Jinsia na Maendeleo ya Wanawake 2023, Mikakati na mipango 

ya sera. Kwa kutambua suala hili kumeisaidia Serikali kuandaa mifumo ya kisheria na sera 
pamoja na mikakati inayosaidia ujumuishaji wa jinsia katika michakato yote ya maendeleo. 
Tanzania imeridhia mikataba na matamko mbalimbali ya kimataifa na kikanda ya kuleta usawa 
kwa wanawake na wanaume.

Aidha, Wizara ya Fedha imekuwa ikitoa maelekezo ya kuzingatia wakati wa maandalizi 
ya mipango na bajeti kupitia Mwongozo wa maandalizi ya Mpango na Bajeti kila mwaka. 

Mashirika ya Umma wakati wa maandalizi, utekelezaji, ufuatiliaji, tathmini na utoaji wa taarifa 
za mipango na bajeti. Miongoni mwa masuala ya kuzingatiwa ni ushirikiano wa kikanda na 
kimataifa; Masuala ya watu wenye ulemavu; masuala ya kijinsia na masuala mtambuka. 

Sera ya Taifa ya Jinsia na Maendeleo ya Wanawake (2023) imeainisha maeneo makuu matatu 
ya kuzingatia katika kuleta usawa wa kijinsia ambayo ni; (i) Uwezeshaji wanawake kiuchumi, 
(ii) Kutokomeza ukatili wa kijinsia, (iii) Ushiriki wa wanawake katika ngazi za uongozi na nafasi
za maamuzi.

Kadhalika, katika uandaaji wa bajeti yenye mrengo wa kijinsia (Gender Responsive Budgeting), 

kufanya uchambuzi wa takwimu ili kutekeleza hatua za kukabiliana na upungufu uliobainika 
katika taasisi husika; Kutekeleza Mpangokazi wa Pili wa Taifa wa Kutokomeza Ukatili Dhidi 
ya Wanawake na Watoto (MTAKUWWA II 2024/25 – 2028/29);  Kutenga bajeti kwa ajili ya 
kuboresha miundombinu inayozingatia jinsia; na Kutenga bajeti kwa ajili ya mafunzo kuhusu 
uandaaji wa mipango na bajeti yenye mrengo wa kijinsia.

Kitini  hiki cha mafunzo  ya bajeti yenye mrengo wa kijinsia  ni nyenzo ya kumuongoza 
mwezeshaji kujua makusudio ya mafunzo na kutoa mafunzo yanayokusudiwa katika viwango 
stahiki. Kitini pia kinaweza kutumika kama nyezo rejea kwa watu wote ambao wanahusika 
katika mchakato wa bajeti ili kujikumbusha mambo muhimu ya kuzingatia katika uandaaji wa 
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bajeti yenye mrengo wa kijinsia.

Kitini kina sehemu kuu nne, ambapo sehemu ya kwanza imebeba maelekezo ya jumla kwa 
mwezeshaji/mkufunzi, sehemu ya pili imebeba elimu ya masuala ya jinsia kwa kina, sehemu 
ya tatu inaelezea masuala ya kijinsia yanavyotakiwa kuzingatiwa katika uandaaji wa bajeti na 
sehemu ya nne inabeba dhana ya wafundishwaji kujaribu kuyaweka mafunzo kwa vitendo kwa 
kuandaa bajeti yenye mrengo wa kijinsia na kuweza kuipima kwa kuona mambo ya msingi ya 
kijinsia yakiwa yamezingatiwa.
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MUHTASARI
Kuhusisha masuala ya kijinsia katika bajeti za kitaifa umekuwa 
mjadala mkubwa katika taasisi mbalimbali duniani kote. Tanzania 
inatambua jinsia kama suala la kimaendeleo na kwamba ukosefu 
wa usawa wa kijinsia katika jamii unazuia makundi mbalimbali 
kutambua fursa zilizopo katika shuguhuli za kimaendeleo 
hususani katika nyanja ya uchumi, siasa, na huduma za kijamii 
kama vile afya, elimu, miundombinu, biashara na maji. 

Kuonyesha dhamira ya dhati katika kuwa na bajeti yenye 
mrengo wa kijinsia, Wizara ya Fedha kwa miaka kadhaa 
sasa imekuwa ikitoa Mwongozo wa Maandalizi ya Mpango na 
Bajeti ya Serikali kila mwaka, ikisistiza bajeti zote 
zinazoandaliwa na mafungu ziwe zenye mrengo wa kijinsia. 
Mfano mzuri ni Mwongozo wa Maandalizi ya Mpango na Bajeti 
ya Serikali kwa mwaka 2025/26 katika ukurasa wa 36 ambapo 
Serikali imesisitiza kuandaa bajeti yenye mrengo wa kijinsia na 
kutenga bajeti ya mafunzo ya uandaaji wa bajeti yenye mrengo 
wa kijinsia.

Katika kuendeleza dhamira hiyo Serikali ikishirikiana na wadau 
mbalimbali na mashirika yasiyo ya kiserikali imeandaa kitini cha 
mafunzo ya bajeti yenye mrengo wa kijinsia. Kitini hiki kinaeleza 
mbinu na mikakati ya kina ya kuwezesha mafunzo kwa wadau 
wote wanaohusika katika mchakato wa uandaaji wa bajeti yenye 
mrengo wa kijinsia, kinaonyesha umuhimu wa kutumia mbinu 
mbalimbali za mafunzo kama vile mazoezi ya vitendo, tathmini 
za awali na tathmini baada ya mafunzo na mbinu shirikishi ili 
kuboresha uzoefu wa kujifunza kwa washiriki na kutoa ufafanuzi 
kuhusu dhana, kanuni na bajeti yenye mrengo wa kijinsia. 

wa Mikoa, Mamlaka za Serikali za Mitaa, Taasisi na mashirika ya 
Umma, na watu wote wanaohusika katika maandalizi, utekelezaji 
ufuatiliaji na tathmini na utoaji wa taarifa za mipango na bajeti.

Ni matumaini ya Serikali kuwa, kupitia mafunzo yatakayokuwa 
yanatolewa kupitia kitini hiki, tutapata matokeo chanya 

 maandalizi upangaji wa bajeti 
zenye mrengo wa kijinsia na adhima ya 
kuhahakikisha kila mtanzania anapata haki yake pasipo kujali 
jinsia yake.
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SHUKRANI
Maandalizi ya kitini cha Mafunzo ya Uandaaji wa Bajeti 
yenye 

za Mitaa, Mashirika na Taasisi za 
Umma yamefanyika kwa ushirikiano kati ya Wizara za 
Kisekta na wadau wa masuala ya Usawa wa Kijinsia kutoka 
maeneo mbalimbali nchini Tanzania. Hatua za maandalizi ya 
kitini hiki zinajumuisha tathmini ya 

nyaraka na 
miongozo mbalimbali, maoni na mapendekezo ya wadau, 
pamoja na kuandika kitini chenyewe. Hivyo, Wizara inatoa 
shukrani za dhati kwa watu, wadau, Taasisi, Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa na Wizara zote zilizoshiriki kwa namna moja au 
nyingine kutumia muda, ujuzi na fedha kufanikisha uandaaji 
wa kitini hiki.

Aidha, Wizara inatoa shukrani za dhati kwa Shirika la Plan 
International kupitia ufadhili wa Serikali ya Watu wa Canada 
kwa kushirikiana na izara za kisekta kuandaa kitini hiki cha 
mafunzo ya uandaaji wa mipango na bajeti yenye mrengo wa 
kijinsia ili 

wa maandalizi, upangaji, utekelezaji, ufuatiliaji, 
tathmini na utoaji wa taarifa za mipango na bajeti yenye mrengo 
wa kijinsia. Aidha, Serikali inayashukuru Mashirika yasiyo ya 

iserikali, Tanzania Gender Networking Programme (TGNP), 
Policy Forum, UN-Women Tanzania
kwa ushiriki wao katika kuandaa Kitini hiki. 

katika 
tathmini ya mipango na bajeti katika Mamlaka ya Serikali za 
Mita watu na wadau wote walioshiriki kwa njia moja au 
nyingine katika kufanikisha maandalizi ya kitini hiki. Aidha, 
Serikali inawapongeza na kuwashukuru wataalam wote 
kutoka Wizara za Kisekta kwa utayari wao na kutoa 
utaalam wao uliowezesha kukamilika kwa kitini hiki.

Mwisho, Wizara inatoa shukrani za dhati kwa izara zote 
za kisekta kwa ushirikiano mkubwa wanaoendelea kuutoa 
kwa izara katika kufanikisha uandaaji na utekelezaji wa bajeti 
yenye mrengo wa kijinsia.

Asante Sana.
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1. SURA YA KWANZA – MWONGOZO
JUMLA KWA MWEZESHAJI

Katika sehemu hii, mwongozo wa jumla unatolewa kwa mwezeshaji juu ya masuala ya 
kuzingatia na kuandaa katika kutoa mafunzo ya ukondoishaji wa masuala ya jinsia katika 
mchakato mzima wa bajeti. Vilevile malengo mahsusi ya kitini yameelezewa yakiwa na lengo 

zinazohusika. Sifa za Mwezeshaji zimeelezewa kwa kina ili kuwa na mtu sahihi ambaye ana 
uelewa mpana katika mas ala ya kijinsia, bajeti na kuweza kujibu na kutoa mwongozo kwa 
wafundishwaji ambao utawaongoza kuyatumia mafunzo katika mchakato mzima wa bajeti. 
Mwisho kabisa wa sehemu hii inasisitiza mbinu mbalimbali za mafunzo kutumika ili kuweza 
kuwachangamsha wafundishwaji, kuwawezesha kushirikisha uzoefu wao na kuelewa kwa 
haraka.

Kitini hiki ni nyenzo muhimu na kinatumiwa na wat  wote katika utekelezaji wa takwa la 
kibajeti ambalo linahimiza bajeti zote zinazoandaliwa Tanzania Bara ziwe zimeandaliwa 
kwa kuzingatia mrengo wa kijinsia.

1.1 Lengo mahsusi la kitini
Kutoa  kwa mwezeshaji wakati wa utoaji wa mafunzo ya ukondoishaji na
uandaaji wa bajeti yenye mrengo wa kijinsia.

Kutumika kama nyenzo rejea wakati wa maandalizi ya mipango na bajeti.

1.2 Matokeo Yanayotarajiwa baada ya mafunzo
i. Kuwa na uelewa na mbinu za pamoja katika ukondoishaji na upangaji wa mipango

na bajeti yenye mrengo wa kijinsia kwa watu wote wanaohusika moja kwa moja au
kushiriki katika mchakato wa bajeti.

ii. Kuwa na uwiano wa kitaifa katika ukondoishaji na uandaaji wa bajeti yenye mrengo
wa kijinsia.

iii. Kuwa na Taifa lenye usawa wa kijinsia na maendeleo jumuishi.
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1.3 Sifa za mwezeshaji
i. Awe na uelewa mpana wa dhana za jinsia na upangaji wa bajeti unaozingatia usawa

wa kijinsia.

ii. Awe na uelewa wa uchambuzi na matumizi ya takwimu zilizonyambulishwa  kijinsia.

iii. Awe na uelewa wa matumizi na zana za upangaji wa bajeti unaozingatia usawa wa
kijinsia.

iv. Awe na uelewa wa michakato, miundo, na wadau muhimu wakati wa uandaaji wa
bajeti.

v. Awe na uelewa wa mchakato wa bajeti katika ngazi, na taasisi mbalimbali za Serikali.

vi. Awe na uelewa wa masuala ya usawa wa kijinsia katika mipango na matumizi ya fedha
za umma.

vii. Awe na uwezo wa kufundisha kwa kuzingatia utofauti wa kitamaduni katika masuala
ya kijinsia.

1.4 Nyenzo za kufundishia
Wakati wa maandalizi ya mafunzo, mwezeshaji aandae nyenzo/vifaa mbalimbali ambavyo 
atavitumia wakati wa mafunzo. Nyenzo hizo ni kama,

i. Michoro au picha

ii. Video fupi/kisa  mafunzo

iii. Projector

iv.

v. Kalamu za rangi (markers)

vi. Gundi ya karatasi n.k.

1.5 Ufunguzi wa Mafunzo
Wakati wa ufunguzi wa m funzo, mwezeshaji aanze kwa kutoa nafasi ya yeye 
kujitambulisha, washiriki kujitambulisha, washiriki kueleza matarajio yao baada ya mafunzo, 
lengo la mafunzo, kanuni za kuongoza mafunzo, mbinu zitakazo tumika katika mafunzo na 
utangulizi mwingine wowote wa jumla.
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1.6 Mbinu za ufundishaji
Katika uwasilishaji wa mada mbalimbali zinazofafanuliwa katika kitini hiki, Mwezeshaji atumie 
mbinu mbali mbali katika ufundishaji kulingana na aina ya washiriki alionao. Mbinu zinazoweza 
kutumika ni;

Ni muhimu mwezeshaji kutumia mbinu mbili mpaka tatu katika uwasilishaji wa kila mada ili 
kuleta ushiriki na ushirikishwaji chanya kwa wafundishwaji. Mwezeshaji ahakikishe kwamba 
anakuwa na mchanganyiko wa vikundi unaobadilika kila wakati ili washiriki wote wapate 
kushirikiana angalau mara moja wakati wa mafunzo. Mwezeshaji atatumia fomu za tathmini 
kabla na baada ya mafunzo ili kupima uelewa wa washiriki.

Mhadhara Majadiliano
Ya Kikundi Kisa Mafunzo Kuigiza

Wakati wote wa mafunzo, mwezeshaji 
ahakikishe kwamba uwasilishaji wa 
mada unakuwa shirikishi na unatumia 
kanuni za elimu ya watu wazima kama 
vile heshima, mifano halisi, muda nk.

1.7 Vidokezo/dondoo za jumla kwa mwezeshaji.
Andaa wasilisho/mawasilisho kabla ya kufanya mafunzo

Andaa mazoezi na mifano ya kisa mafunzo kabla ya mafunzo.

Andaa fomu za tathmini kabla ya mafunzo.

Wakati wa mafunzo andaa chati ya matarajio ya washiriki na uibandike ukutani
wakati wote wa kipindi kwa ajili ya marejeleo.

Zungumza kwa sauti wakati wote.

Wachangamshe washiriki kwa mazoezi mafupi mafupi katikati ya mafunzo.

Shirikisha washiriki zaidi ili kupata mifano halisi katika mazingira yao.

Zingatia muda uliopangwa/mliokubaliana kwa siku, kwa zoezi fulani au kwa
mada fulani.

Msisitizo
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1.8 Mwisho wa Mafunzo
Karibisha majadiliano ya wazi na toa ufafanuzi unaohitajika.

Waombe washiriki kuelezea muhtasari wa mambo makubwa waliyopata kutoka
kwenye mafunzo.

Rejea matarajio yaliyoainishwa na washiriki wakati wa kuanza mafunzo  na

1.9 Muda wa mafunzo.
i. Muda unaotarajiwa si chini ya masaa sita kwa siku.

ii. Mafunzo haya yatakuwa ya siku tatu mfululizo kulingana na aina ya washiriki.



Kitini Cha Mafunzo Ya Uandaaji Wa Bajeti Yenye Mrengo Wa Kijinsia (GRB)12

2. SURA YA PILI - MUKTADHA WA SERA
DHANA ZA JINSIA

Sura hii ina sehemu kuu mbili, sehemu ya kwanza inaelezea muktadha wa sera katika 
ukondoishaji na uandaaji wa bajeti yenye mrengo wa kijinsia na sehemu ya pili inaelezea 
dhana muhimu za jinsia katika ukondoishaji na uandaaji wa bajeti yenye mrengo wa kijinsia.

2.1 Muktadha wa sera

mikakati na viashiria vya kitaifa vya usawa wa kijinsia kama zifuatazo;

Dira ya M endeleo ya Taifa 2050

Mpango wa aendeleo ya Taifa 2026

Sera ya Maendelo ya Jinsia na Maendeleo ya Wanawake (2023)

Mikataba ya ikanda na imataifa

Sera mahsusi za kisekta

usawa wa kijinsia na maendeleo jumuishi.

2.2 Ufafanuzi wa dhana za kijinsia na mahusiano    
yake katika bajeti.

Katika sehemu hii mada ya dhana za jinsia  zitajadiliwa kwa mapana yake ikiwa na lengo kuu la 
kumuongoza mwezeshaji kuwajengea uelewa washiriki katika dhana za jinsia na mahusiano 
yaliyopo katika ukondoishaji na uandaaji wa bajeti yenye mrengo wa kijinsia.

2.2.1 Jinsi; 

Ni hali ya kimaumbile inayotofautisha mwanaume na mwanamke ambayo mtu huzaliwa 
nayo. Tofauti za kijinsi ni za kibaiolojia na hazibadiliki .

2.2.2 Jinsia; 

Mgawanyo wa majukumu baina ya wanawake na wanaume katika jamii. Mgawanyo huo 
unatokana na mitazamo iliyojengeka ndani ya jamii husika ambapo majukumu hayo yanaweza 
kutofautiana kulingana na muda au baina ya jamii moja na nyingine.

Ufafanuzi wa matumizi ya dhana hii; dhana hii inasaidia kubaini mapungufu ya mgawanyo 
wa majukumu na mahitaji kutokana na jinsi na jinsia. Dhana hizi ndio msingi wa mjadala wa 
mzigo wa kazi, haki na usawa katika jamii nk.
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Tofauti kati ya jinsi na jinsia 

Jinsi Jinsia

Kibaiolojia Imeundwa kijamii

Ulimwengu wote Tofauti kwa kila utamaduni

Ya kuzaliwa nayo Inafunzwa

Haiwezi kubadilika Inabadilika kutokana na muda

Miili tofauti Thamani isiyo sawa

Msisitizo
Jinsia huingiliana na vigezo vingine 
kama: umri, tabaka, rangi/kabila, 
ulemavu, mwelekeo  wa kijinsia, 

mazingira.

2.2.3 Majukumu ya kijinsia; 

Majukumu tofauti kati ya wanawake na wanaume yaliyobainishwa na kuendelezwa kijamii. 

ya kijinsia ya wanawake badala ya kuwa ni majukumu ya wote. Tutofautishe Majukumu ya 

i. Mwanamke: Kulea na kutunza watoto, walemavu, wagonjwa na wazee ndani ya kaya,

ii. Mwanaume: Kutafuta kipato cha familia, kulinda familia na kuongoza familia

 Ufafanuzi wa matumizi ya dhana hii; Inatumika katika kubaini pungufu katika mgawanyo 
wa majukumu ya kijinsia ambapo mgawanyo huu unakuwa si wa haki na 
usawa hivyo 

mipango na bajeti.
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2.2.4 Mahitaji ya msingi ya jinsia

Ni mahitaji ya jumla na mahsusi yanayotokana na majukumu ya kijamii yanayohusiana na 
jinsi ya mtu binafsi. Mahitaji haya ni ya vitendo yanayoiwezesha jinsi kutekeleza majukumu 
yake kama yalivyoainishwa na jamii husika. Mahitaji haya mara nyingi yanahusishwa na hali 
halisi ya kila siku ya maisha, kama makazi, maji, kazi, elimu, afya, n.k. na mahitaji haya, 
yasipotimizwa husababisha kukosekana kwa usawa.

Ufafanuzi wa matumizi ya dhana hii;
vipaumbele katika kuwawezesha wanawake na wanaume kupata mahitaji yao ya msingi ili 

2.2.5 Mahitaji ya kimkakati ya jinsia:

Ni mahitaji yanayohitajika ili kuondoa mifumo, ukatili wa kijinsia na taratibu zinazozuia usawa 
wa kijinsia na maendeleo jumuishi. Mfano; kuwepo kwa mifumo inayosababisha kukosekana 
kwa mgawanyo sawa wa majukumu, rasilimali, na fursa za kiuchumi, kijamii na kisiasa.

Ufafanuzi wa matumizi ya dhana hii;
ushiriki sawa wa wanawake na wanaume katika maeneo ya kijamii, kisiasa na kiuchumi. 
Vilevile kuleta mageuzi katika mila na desturi zenye madhara.

2.2.6 Takwimu zilizonyumbulishwa kwa Jinsi:

Hizi ni takwimu zilizochambuliwa kwa misingi ya tofauti za kibaiolojia yaani 
. 

Ufafanuzi wa matumizi ya dhana hii; Takwimu iliyonyumbulishwa kijinsi pekee kwa 
kawaida huchambuliwa kwa kutumia makundi mawili ya kibaioloji yaani wanaume na 
wanawake na kisha hutumika kuandaa mipango na bajeti, mfano utoaji wa huduma na 
fursa za elimu,afya, maji na n.k. Hata hivyo  unyambulishaji wa  kibaiolojia si kiwakilishi kizuri 
cha kijinsia k asababu haielezei uhusiano wa mamlaka iliyojengwa katika jamii na kanuni za 
kijinsia zilizopo miongoni mwa wanawake, wanaume na watu wenye ulemavu. 
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2.2.7 Takwimu iliyonyumbulishwa kwa Jinsia:

Ni takwimu zilizochambuliwa kwa misingi ya jinsi, umri, hali ya ulemavu, tofauti za kipato, 

ili kuweza kupata takwimu sahihi zinazoonyesha hali halisi ya haya makundi ya
pembezoni,

Inahitaji kupanua wigo wa uelewa ili kuweza kutafsiri zile takwimu ipasavyo na
kuweka afua sahihi zinazoweza kubadilisha hali

 Ni muhimu kuzingatia tofauti za mahitaji ya Kijinsia kulingana na upembuzi yakinifu unaozingatia 
utofauti uliopo wa  na ke kulingana na umri, hali ya kuchumi, hali ya 
kimaumbile na hali ya kimazingira. 

Ufafanuzi wa matumizi dhana hii;  hizi hupima tofauti za kijamii na kiuchumi 
kati ya wanawake na wanaume. Takwimu hizi ni muhimu kwasababu hutuonyesha kama 
mpango fulani unalenga kunufaisha wanawake, wanaume, wasichana na wavulana katika 
utofauti wao na kubaini athari tofauti zinazoweza kuleta madhara katika makundi haya.

2.2.8 Uchambuzi wa Kijinsia;

Ni upembuzi unaofanyika ili kutambua mahitaji tofauti ya wanawake na wanaume, wasichana 
na wavulana katika jamii. Vipengele muhimu vya uchambuzi ni mgawanyo wa majukumu, 

zilizowekwa. 

Wakati wa uchambuzi wa kijinsia ni muhimu sana kuenda hatua moja zaidi kutafuta kuelewa 
kwanini hali iko ilivyo ili kubaini kiini cha tatizo na kutengeza afua ambazo zinalenga kuondoa 
kiini cha tatizo kwa muda mfupi, wa kati na mrefu

Ufafanuzi wa matumizi ya dhana hii; Hii inategemea na eneo/cheo/nafasi uliyopo kama 

kisekta. 

Kwa ngazi za mikoa na halmashauri; 

zinaweza kutumika. 

Msisitizo
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2.2.9 Pengo la Kijinsia; 

Ni tofauti kubwa au ndogo ya Kijinsia inayoonekana kati ya wanawake na wanaume, 
wasichana na wavulana unaosababishwa na mfumo usiozingatia usawa wa Kijinsia. Pengo la 

rasilimali, ufanyaji wa maamuzi na unufaikaji wa fursa.  Sera ya Taifa ya Jinsia na 
Maendeleo ya Wanawake (2023) imea nisha mapengo ya Kijinsia katika ngazi ya Taifa. 
Rejea mapengo yaliyoanishwa katika sera.

Ufafanuzi wa matumizi ya dhana hii; Kwa kutumia taarifa na nyaraka mbalimbali 
zilizopo  

2.2.10 Usawa wa Kijinsia na uwiano wa Kijinsia;

Usawa wa kijinsia ni upatikanaji wa haki na fursa sawa za kielimu, kiuchumi, kisiasa na 
kijamii kwa wanawake na wanaume, wasichana na wavulana.  Uwiano wa kijinsi ni hali ya 
mgawanyo wa haki wa rasilimali, fursa, na majukumu kati ya wanaume na wanawake, ili 
kushughulikia pengo na tofauti zinazotokana na kanuni na matarajio ya kijamii kulingana na 
jinsia, inalenga kutambua na kushughulikia mahitaji na changamoto za kipekee 
zinazowakabili watu wa jinsi 

USAWA WA HAKIUSAWA
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2.2.10.1. Dari ya kioo:

linaziona.

Ufafanuzi wa matumizi ya dhana hii;
kuzingatia kuondoa vikwazo vinavyozuia upatikanaji wa rasilimali na fursa sawa kwa watu 
wote.

2.2.11 Ujumuishaji:

Ni kuondoa vizuizi vinavyozuia ushiriki wa makundi mbalimbali kama vile ushiriki wa watu 
wenye ulemavu katika shughuli zote kwa usawa na wengine. Ni kanuni inayowaongoza watu 
katika kufanya kazi ili kujenga dunia ambayo makundi na jumuiya zote zinaweza kutekeleza 
haki zao za kibinadamu kikamilifu na bila ubaguzi.

2.2.12 Mfumo dume

i hali ya 
mfumo wa kijamii inayomfanya mwanaume kuwa na matarajio 

na wengine. 

Ufafanuzi wa matumizi ya dhana hii; Ni muhimu upangaji wa bajeti uzingatie hali halisi 
kulingana na  mahitaji ya msingi na kimkakati ya wanaume na wavulana (  atoe 
mfano wa sekta ambayo hali hii inajitokeza zaidi).  

2.2.13 Mila, tamaduni na desturi  za Kijinsia:

Ni matarajio au mitazamo ya kijamii inayomtambulisha mwanamke au mwanaume 
iliyojengeka na kukubalika katika jamii. Mfano, mwanaume anatarajiwa kuwa kiongozi, 
baba wa familia, mkuu wa kaya, mfanyabiashara mkubwa, mwenye mamlaka wakati 
mwanamke anatarajiwa kuwa mtiifu, aolewe, mrembo, awe mpole, alee familia, awe 
tegemezi kwa jamii.

Ufafanuzi wa matumizi ya dhana hii; Ni muhimu mipango na bajeti iangalie vikwazo 
vinavyotokana na mila na desturi katika jamiii/sekta na  taasisi husika ili kuleta usawa wa 
Kijinsi

2.2.14 Programu za kuleta mabadiliko ya usawa wa Kijinsia: 

izi ni shughuli/afua zinazotekelezwa ili kuondoa vikwazo vya kimfumo na kuimarisha 
usawa wa Kijinsia katika jamii/sekta/taasisi. 

Mfano 1:
maalumu kwa ajili ya kuongeza ushiriki wa wasichana katika masomo ya Sayansi, Teknolojia, 
Uhandisi na Hesabu
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kubadili mitazamo na tabia zisizokuwa na usawa kwenye jamii kwa kuwawezesha wanawake 
na wasichana, kuwashirikisha wanaume na wavulana na kuhusisha taasisi na Serikali katika 
kupinga vitendo vya kibaguzi na kukuza fursa na usawa kwa watu wote katika jamii.

2.2.15 Mazoezi Sura ya Pili

Mwezeshaji atumie kati ya mazoezi haya kulingana na aina ya washiriki alionao.

Tumia picha kutofautisha majukumu ya kijinsi na kijinsia na kijamii kati ya wanawake/ 
wasichana na wanaume/wavulana

i. Kundi la kwanza-majukumu ya kijinsi

ii. Kundi la pili-majukumu ya kijinsia

iii. Kundi la tatu-majukumu ya kijamii

Washiriki vilevile waeleze ni kwa jinsi gani mgawanyo huo wa majukumu unavyoathiri kwa 
namna tofauti tofauti wanawake/wasichana na wanaume/ wavulana, na inamaana gani 
kwenye mgawanyo wa rasilimali

Katika vikundi ,washiriki waainishe mahitaji ya kimkakati na ya kawaida ya, 

i. Watoto wa kike na wa kiume wa rika balehe (kundi la kwanza);

ii. Watoto wenye ulemavu (zingatia aina mbalimbali za ulemavu) walioko kwenye rika
balehe (kundi la pili)

iii. Wanafunzi wa vijijini na wanafunzi wa mijini

Zoezi la kwanza

Washiriki watagawanyika katika vikundi vidogo vya watu watano mpaka nane. Kila
kundi litapewa jozi yenye dhana mbalimbali na maelezo yenye ufafanuzi kwa ajili ya
kuzihusianisha.

Kila kikundi kijadili maelezo yaliyotolewa na kutafuta dhana sahihi inayoendana na
maelezo hayo

Kikundi kitawasilisha majibu yao

Zoezi la tatu

Zoezi la 



Kitini Cha Mafunzo Ya Uandaaji Wa Bajeti Yenye Mrengo Wa Kijinsia (GRB) 19

Katika mahitaji ya mkakati na ya msingi ainisha; Watoto wa kike na kiume; Umri- zingatia 
makundi yote ya rika ; Elimu; Afya; Maji; Miundombinu na n.k
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3. SURA YA TATU - UKONDOISHAJI
WA MASUALA YA KIJINSIA KATIKA
MIPANGO NA BAJETI
Sura hii itakuwa na sehemu mbili, itaelezea uelewa na mbinu na dhana mbalimbali 
za bajeti na ukondoishaji wa usawa wa Kijinsi katika sera, mikakati na mipango (Gender 
mainstreaming). Aidha sehemu ya pili itazungumzia uelewa na mbinu za upangaji wa 
mipango na bajeti yenye mrengo wa kijinsia.

3.1 MAANA YA NENO BAJETI NA DHANA MBALIMBALI ZA 
BAJETI

3.1.1 Bajeti

Ni mpango wa kifedha unaoonyesha makadirio ya mapato na matumizi kwa kipindi fulani 
kawaida mwaka mmoja. Inasaidia kupanga, kusimamia na kudhibiti matumizi ya rasilimali ili 

Serikali.

3.1.2 Bajeti ya Serikali;

Ni mpango unaoonesha namna Serikali itakavyokusanya na kutumia fedha katika kipindi cha 
mwaka mmoja kwa kuzingatia vipaumbele vya nchi. Kupitia bajeti, Serikali inapanga kutumia 
mapato kutoka katika vyanzo mbalimbali yatakayokusanywa kwa ajili ya kugharamia utoaji wa 
huduma kwa wananchi kama vile elimu, afya, maji na barabara.

3.1.3 Bajeti yenye mrengo wa kijinsia;

Ni bajeti ambayo inazingatia masuala yote yanayohusiana na jinsia, na inatambua na kuzingatia 
masuala hayo katika mipango na sera za matumizi ya afua mbalimbali. Ni bajeti ambayo 
inahusisha makundi yote (wanawake na wanaume, wasichana na wavulana, watu wenye 
mahitaji maalumu) kwa kuhakikisha upangaji na ugawaji wa rasilimali wenye usawa wa kijinsia, 

wa rasilimali unaojumuisha uchambuzi wa mapato na matumizi kwa mtazamo unaozingatia 
usawa na uwiano wa kijinsia. Aidha, matokeo ya utekelezaji wa bajeti inayozingatia mahitaji 
ya kijinsia yatakuwa na manufaa sawa kwa makundi yote.

Bajeti yenye mrengo wa kijinsia  ni mchakato wa kupanga, kutenga, kutumia, na kufuatilia 
bajeti kwa kuzingatia mahitaji, hali, na athari tofauti kwa wanawake, wanaume, wasichana, 
wavulana, na makundi mengine . Husaidia 
kuhakikisha kwamba rasilimali fedha zinagawanywa na kutumika kwa njia inayozingatia 
usawa wa kijinsia, ili kila mtu awe mwanaume au mwanamke anufaike kwa haki.
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3.1.4 Bajeti yenye msisitizo wa Jinsia;

Inaonyesha ufahamu wa jinsia na inamaanisha kuwa sera ya bajeti au programu inatambua 
athari muhimu za destruri za kijinsia, majukumu na mahusiano.

3.1.5 Bajeti Isiyofungamana na Jinsia;

Ni bajeti ambayo ukusanyaji wa mapato, matumizi ya Serikali na sera za fedha huandaliwa na 
kutekelezwa bila kuzingatia kwa njia yoyote mahitaji mahsusi ya kijinsia, tofauti au athari. Kwa 
maneno mengine, haizingatii mahitaji na uzoefu tofauti wa wanawake, wanaume, na 
makundi mbalimbali ya jamii.

3.1.6 Bajeti Kipofu/Isiyoona Jinsia;

Mipango na bajeti zisizozingatia jinsia zinawachukulia watu katika jamii kama watu wa jinsi 
moja, wakipuuza majukumu tofauti, wajibu, uwezo, mahitaji na vipaumbele vya wanawake na 
wanaume.

3.2 UMUHIMU WA BAJETI YENYE MRENGO WA KIJINSIA
Kushughulikia Ukosefu wa Usawa wa Kijinsia: Bajeti yenye mrengo wa kijinsia
inatambua kwamba bajeti za Serikali zina athari tofauti kwa wanaume na wanawake
kutokana na tofauti zilizopo za kijinsia. Kwa kuchanganua mgao wa bajeti kwa mtazamo
wa kijinsia, watunga sera wanaweza kutambua na kurekebisha ukosefu wa usawa wa
kijinsia katika upatikanaji wa rasilimali, huduma, na fursa sawa.

Kukuza uwezeshaji wa Wanawake na makundi mbalimbali katika jamii
 Bajeti yenye mrengo wa kijinsia inalenga kuboresha upatikanaji

wa rasilimali za kiuchumi, elimu, huduma za afya, na huduma nyingine muhimu kwa
wanawake na wasichana. Kwa kutilia mkazo ufadhili wa mipango na miradi inayounga
mkono uwezeshaji wa wanawake, hii inaweza kusaidia kuondoa vikwazo vya ushiriki
wa wanawake, watu wenye ulemavu na watoto katika uchumi na jamii.

Kuboresha Utoaji wa Huduma: Kutengeneza bajeti zenye mrengo wa kijinsia
kutasaidia Serikali kugawa rasilimali kwa ufanisi zaidi ili kukidhi mahitaji maalum ya
wanawake na wasichana, wanaume na wavulana na watu wenye mahitaji maalumu.
Hii inaweza kujumuisha ufadhili wa elimu na huduma za afya ya uzazi kwa vijana,
pamoja na kushughulikia unyanyasaji na ukatili wa kijinsia.

Kuimarisha Uwajibikaji na Uwazi: Bajeti zinazozingatia jinsia zinakuza uwazi na
uwajibikaji katika matumizi ya rasilimali za umma kwa kufanya mchakato wa bajeti
kuwa shirikishi zaidi. Kwa kushirikisha vikundi vya wanawake na mashirika ya kiraia
katika uandaaji na ufuatiliaji wa bajeti, hii inasaidia kuhakikisha kuwa rasilimali za
Serikali zinatumika kwa ufanisi na usawa kwa wote.

 Bajeti yenye mrengo wa kijinsia ni
muhimu katika kuendeleza Malengo ya aendeleo ndelevu, hususani Lengo namba
tano  (5) juu ya usawa wa kijinsia na Lengo namba moja  (1) la kutokomeza umasikini.
Kwa kuzingatia masuala ya kijinsia katika sera, mipango na bajeti, Serikali itaweza
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kuchangia kufanikisha ajenda ya maendeleo jumuishi na endelevu.

vi.  Usawa wa kijinsia sio tu suala la haki za binadamu bali

kusababisha uzalishaji mkubwa zaidi, ukuaji wa Pato la Taifa, na kupungua kwa
umasikini. Bajeti yenye mrengo wa kijinsia itasaidia kutoa fursa kwa wanawake kama
wachangiaji katika ukuaji wa uchumi na maendeleo. Bajeti yenye mrengo wa kijinsia
ni muhimu katika kuleta usawa wa kijinsia, uwezeshaji wa wanawake, na maendeleo
jumuishi. Kwa kuzingatia masuala ya kijinsia katika sera na upangaji wa bajeti, Serikali
inaweza kuleta usawa wa kijinsia na fursa sawa katika jamii.

3.3 KANUNI ZA UPANGAJI WA BAJETI YENYE MRENGO 
WA  KIJINSIA

Upangaji wa bajeti inayolenga  Jinsia lazima uongozwe na kanuni za msingi ambazo huleta 
ufanisi kwenye utekelezaji wake . Kanuni hizi zinatoa mwongozo wa kuhusisha masuala yote 
ya kijinsia katika hatua zote za mchakato wa bajeti na kuendeleza usawa wa kijinsia. Kanuni 

i. Usawa wa Kijinsia: Maamuzi ya bajeti yanapaswa kusaidia kupunguza tofauti za
kijinsia na kukuza fursa sawa kwa makundi yote kwa kutenga rasilimali kwa kuzingatia
usawa.

ii. Kutokuwepo kwa Ubaguzi: Bajeti ilenge kuondoa ubaguzi na upendeleo wa kijinsia
katika mgao  wa rasilimali na sera. Isisitize haki ya kila mtu kupata huduma za kijamii
kwa usawa.

iii.  Uchambuzi wa kijinsia ni msingi wa bajeti, ukihusisha
tathimini ya kimfumo ya jinsi maamuzi ya bajeti yanavyoathiri makundi tofauti ya kijinsia.
Uchambuzi huu husaidia kubaini tofauti zilizopo na mahitaji maalum ya wanawake,
wasichana, wanaume, wavulana, pamoja na watu wenye mahitaji maalumu. Kabla ya
kutenga fedha, tathmini ifanyike kuhusu mahitaji tofauti ya wanawake/wasichana na
wanaume/wavulana katika sekta mbalimbali kama afya, elimu, kilimo n.k.

iv. Husisha: Bajeti yenye mrengo wa kijinsia si mchakato wa kipekee bali unaingizwa
katika hatua zote za mzunguko wa bajeti, kuanzia uundaji na utekelezaji hadi ufuatiliaji
na tathmini. Hii inahakikisha kuwa masuala ya kijinsia yanaingizwa katika maamuzi
yote yanayohusiana na bajeti.

v. Malengo ya kijinsia na shabaha: Bajeti zinazoandaliwa zizingatie malengo na
shabaha zinazohusiana na usawa wa kijinsia, uwezeshaji wa wanawake na kupunguza
tofauti za kijinsia. Malengo haya yaongoze mgao wa rasilimali na uundaji wa sera ulio
na usawa.

vi. Ushiriki na Ushirikishwaji: inasisitizwa kuwe na ushiriki wa wanawake,
wasichana, wanaume, wavulana na makundi ya kijinsia yaliyotengwa katika michakato
ya kufanya maamuzi kuhusu bajeti. Wanawake na wanaume, na makundi ya kijinsia
yaliyo pembezoni, washirikishwe kikamilifu katika kupanga na kuamua bajeti.

vii. Mgawanyo wa Rasilimali: Fedha zitengwe kulingana na uhalisia wa
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viii. Uwazi na Uwajibikaji: Serikali na taasisi ziwe wazi juu ya jinsi bajeti inavyotumika na
iwajibike kwa kutoa matokeo ya kijinsia kwa wananchi.

ix. Ufuatiliaji na Tathmini: Kupima kama matumizi ya bajeti yameleta mabadiliko chanya
kwa usawa wa kijinsia, na kufanya marekebisho inapohitajika.

x. Utetezi na Uwekezaji katika Kujenga Uelewa na Ujuzi wa GRB: Kukuza
uelewa na utetezi wa upangaji wa bajeti unaozingatia jinsia ni muhimu. Hii inajumuisha
juhudi za kujenga uungwaji mkono miongoni mwa watunga sera, mashirika ya kiraia,
na umma kwa ujumla ili kuingiza masuala ya kijinsia katika bajeti.

xi. Kuweka mipango ya muda mrefu:
bajeti ni suala la muda mrefu na linalohitaji juhudi. Hii itasaidia kuleta mabadiliko
endelevu na kuhakikisha kuwa masuala ya kijinsia ni sehemu muhimu ya taratibu za
bajeti.

Majadiliano ya kikundi kuhusu kanuni za Bajeti yenye mrengo wa kijinsia,Wagawanye 
washiriki katika vikundi vidogo vya washiriki watano mpaka nane. 

i. Kila kikundi kitapewa kanuni moja au mbili za Bajeti yenye mrengo wa kijinsia.

ii. Kila kikundi kijadili uelewa wao wa kanuni hizo na kutoa mifano ya jinsi inavyoweza
kutumika katika kupanga bajeti.

iii. Kila kikundi kiwasilishe majibu yake mbele ya wengine.

3.4 HATUA KWA HATUA KATIKA UANDAAJI WA BAJETI 
YENYE MRENGO WA KIJINSIA.

3.4.1 HATUA YA 1: Kutathmini mazingira wezeshi ya usawa wa Kijinsia

Lengo:

i. Kuainisha malengo na matamko ya sera yenye mrengo wa kijinsia

ii. Kuainisha afua au maeneo ya kipaumbele kutoka kwenye mikakati ya sera zenye
mrengo wa kijinsia

iii. Kuainisha viashiria vya kijinsia (gender indicators) vilivyoko katika mikakati ya sera
pamoja na viashiria vilivyoko katika Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano (FYDPs)

iv. Kutambua sheria zinazo unga mkono jitihada

Mazingira wezeshi ni hali ambayo inajumuisha mifumo, sera za taifa zilizopo, sera za 
kitaasisi, miongozo, sheria zinazoelekeza uandaaji wa mipango na bajeti kwa mrengo wa 
Kijinsia. Mazingira wezeshi ni pamoja na maazimio na makubaliano ya Kimataifa, Kikanda, 
Kitaifa na miundo ya kimfumo inayohusiana na kutegemeana, ili kuwezesha kukuza usawa 
wa kijinsia. 

Zoezi la nne
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Fanya tathmini ya mapitio ya sera, mipango, mikakati na mapitio ya mwaka wa utekelezaji , 
katika sekta/ taasisi, mkoa na halmashauri husika . Kila mshiriki atafanya mapitio ya mipango 
na bajeti zao ili kuangalia ukondoishaji wa masuala ya kijinsia katika bajeti kwa kila mwaka na 
kutambua masuala yaliyo ainishwa pamoja na changamoto katika idara au taasisi husika na 
kubainisha fursa na vikwazo vya usawa wa kijinsia.  

Washiriki watawasilisha matokeo ya mipango na bajeti zao ili kubaini mapungufu na fursa 
zilizopo katika ukondoishaja wa masuala ya kijinsia katika bajeti kwenye taasisi zao. ( Elimu, 
Afya, Miundombinu, Maji, Mazingira n.k).

Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalumu, ilifanya ufuatiliaji na 
tathmini (M&E) ya madawati ya jinsia 150 katika taasisi za elimu ya kati na ya juu pamoja na 
masoko ya umma. Ripoti inaonesha kuwa madawati ya jinsia yanatoa huduma za kuzuia na 
kupinga ukatili wa kijinsia (GBV) kwa wanafunzi na wanajamii wengine. Hata hivyo, huduma 
hizi zingeweza kuwa bora zaidi kama taasisi hizi zingetenga bajeti mahsusi kwa ajili ya 
madawati ya jinsia.

i. Ni masuala gani ya kijinsia ambayo yanapaswa kufanyiwa ukondoishaji katika mipango
na bajeti ya taasisi hizo?

ii. Ni taasisi zipi za Serikali zinapaswa kufanya ukondoishaji wa bajeti za madawati ya
jinsia katika mipango yao?

Lengo kuu la Sera ya Jinsia na Maendeleo ya Wanawake ni kuhakikisha kunakuwepo na 
usawa wa kijinsia katika jamii kwa ujumla. Ili kufanikisha hili, sera inatilia mkazo maeneo 

i. Kuhamasisha ushiriki wa wanawake katika shughuli za kiuchumi kwa kuwapatia
fursa sawa za kupata kipato na ajira zenye tija, ili kuboresha hali zao za maisha na
kupunguza utegemezi wa kiuchumi.

ii. Kupambana na kuondoa kabisa aina zote za ukatili wa kijinsia,

iii. Kuongeza ushiriki wa wanawake katika nafasi za uongozi na ngazi mbalimbali za
maamuzi.

Ni matarajio ya Serikali kwamba kila sekta au taasisi ya umma na binafsi itaangalia malengo 
haya na kuyatafsiri kwa vitendo kulingana na changamoto, fursa, na mazingira ya sekta 
husika. Hii itahakikisha kuwa juhudi za kuleta usawa wa kijinsia zinafanyika kwa njia jumuishi 
na endelevu katika nyanja zote za maendeleo. 

Zoezi la tano

Zoezi la sita

Zoezi la saba
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Tumia jedwali hapo chini kama mfano kuainisha changamoto zinazowapata wasichana katika sekta yako;

Changamoto 
zinazowapata 
wasichana 
kupata haki ya 
elimu

Nini 
kifanyike 
kutatua hili

Kuna 

bajeti?

Bajeti tayari 
imetengwa 
kwa kazi hii? 
Kama ndio ni 
kiasi gani?na 
je inatosha?

Kama hakuna 
bajeti, hii 
inawezaje 
kuweka katika 
mpango na 
wapi?

Ni kiasi gani 
kinahitaji 
kutengwa

Kuna idara 
nyingine 
zimetenga 
bajeti kwa 
ajili ya ujenzi 
wa vyoo?

Nani 
anatakiwa 
kuhusishwa 
katika 
mchakato wa 
bajeti katika 
ujenzi huu?

Elezea hatua 
zitakazo fuata 
ili kuhakikisha 
ujenzi huu 
unabajetiwa

Ukosefu wa 
vyoo shuleni 
vilivyotengwa 
kwa jinsi

Ujenzi wa 
vyoo vipya

Ndio

507

Ndio lakini 
kwa ujenzi 
wa matundu 
ambayo pia 
hayatoshi

Vyoo vinatakiwa 
kuwa na
ubora wa juu, 
vilivyotengwa 
kwa jinsi na 
vianyozingatia 
Watoto wenye 
mahitaji 

Tumia bajeti 
yoyote kama 
mfano

Bajeti kuu ya 
Wizara ya 
Elimu?

Shule, Kata 
ambapo vyoo 
vitajengwa

Weka vigezo 
vya ujenzi 
na g arama
pia shirikisha 
watu kwenye 
kata

Kisa Mafunzo: Mipango wa Matumizi wa Nusu mwaka Kigoma na Geita

Enao la Tathmnini
Alama 1-3 (1 chini, 3 
juu) Maoni

Kigoma Geita
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Uzingatiaji wa Sera na ahadi za Kitaifa 
zenye matamko ya kijinsia 1.15 0.89

Mipango na bajeti za wilaya zinalingana na sehemu ndogo ya 
ahadi za ngazi ya kitaifa na mahitaji yanayoongoza usawa wa 
kijinsia na ushirikishwaji.

Utambuzi wa usawa wa kijinsia na masuala 
ya haki za wasichana ambayo yanahitaji 
kujumuishwa katika mipango ya ilaya 0.66 0.45

Kuna kiwango cha chini cha utambuzi, kuzingatia na 
kujumuisha usawa wa kijinsia na masuala ya haki za wasichana 
katika mipango ya wilaya, na utekelezaji wake.

Ufanyikaji wa uchambuzi na Usawa wa 
Jinsia

0.81 1.24
Kuna ushahidi mdogo wa tathmini yoyote rasmi ya usawa wa 
kijinsia inayotumiwa na Halmashauri wakati wa kupanga na 
kupanga bajeti.

Hatua zinazochukuliwa kushughulikia 
usawa wa kijinsia na masuala ya haki za 
wasichana 1.65 1.14

Hatua ndogo zilichukuliwa kushughulikia usawa wa kijinsia na 
haki za wasichana.
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3.4.2 HATUA YA 2: Kutathmini mazingira wezeshi ya usawa wa Kijinsia

Lengo:

Kukusanya takwimu zilizonyambulishwa kwa jinsi na jinsia

Kuainisha mapengo ya kijinsi na kijinsia kutoka kwenye data/takwimu/taarifa au
kuainisha changamoto za kijinsi/kijinsia (Ushirikishwaji/Ushiriki wa Wadau huanza
kujitokeza katika hatua hii)

Kufanya uchambuzi wa kina wa visababishi (wazi-binafsi, ndani-jamii taasisi, kina sera
sheria na miongozo)

Kubuni afua/programu stahiki za kukabiliana, visababishi na kuziba pengo
lililoainishwa

Kuweka malengo ya kijinsia katika mipango na bajeti

Weka viashiria vya matokeo (Progress and Outcome Indicators) katika kila
lengo

Kuweka malengo ya kijinsia katika mipango na bajeti ni hatua muhimu sana katika kuleta 
usawa kijinsia. Hatua hii inahakikisha kwamba usawa wa kijinsia unakuwa unakondoishwa 
katika mipango na bajeti. Katika hatua hii

Tumia mwongozo wa bajeti unaotoa maelekezo ya ukondoishaji wa masuala ya kijinsia
katika maandalizi ya bajeti

Hakikisha mipango ya bajeti na sera inajumuisha Sera ya Taifa ya Jinsia na Maendeleo
ya Wanawake (2023), pamoja na Mpango wa Kitaifa wa Kupinga Ukatili dhidi ya
Wanawake na Watoto (NPAVAWC II 2024/25 – 2028/29)

Jumuisha viashiria vya jinsia na shabaha zilizopo katika mpango kazi wa kila
sekta

Shawishi na tenga bajeti kwa ajili ya afua mahsusi za kijinsia

Husisha wadau mbalimbali muhimu, kama vile ikundi vya wanawake,
mashirika yanayotetea haki za wanawake na  azi cha kuhuisha masuala ya
kijinsia katika sera za kisekta ili kufadhili na kutanua wigo

Mradi wa ujenzi wa barabara mpya ya mtaa.

i. Kwenye mchakato wa kujenga barabara nani ni muathirika zaidi katika jamii?

ii. Nani ni mnufaika mkuu katika ujenzi wa barabara hii?

iii. Je makundi mbalimbali katika jamii yalishirikishwa katika mpango wa ujenzi wa
barabara hii?

iv. Je, maeneo ya barabara ni salama kwa wanawake na makundi mengine hasa
nyakati za usiku?

Zoezi la nane



Kitini Cha Mafunzo Ya Uandaaji Wa Bajeti Yenye Mrengo Wa Kijinsia (GRB)28

v. Je, barabara inaunganisha huduma mbalimbali za kijamii kama hospitali, shule
au soko?

Halmashauri ya mji inapanga bajeti ya mwaka wa 2025 kwa sekta ya elimu. Kuna jumla ya Tsh 

Mahitaji Gharama Maelezo ya Kijinsia

Ukarabati wa vyoo vya shule 20M Vyoo vya wasichana ni vichache na vibovu

Ununuzi wa madawati 15M Watoto wote wana shida ya madawati

Mafunzo ya walimu kuhusu jinsia 
na ukatili 10M Walimu hawana uelewa kuhusu usawa wa 

kijinsia

Ujenzi wa bweni la wasichana 40M Wasichana huacha shule kwa sababu ya 
umbali

Kununua kompyuta za shule 15M Shule haina mafunzo ya TEHAMA kwa 
wote

Jukumu la Vikundi:

i. Gawanya  washiriki katika vikundi.

ii. Kila kundi litengeneze bajeti kwa kutumia hiyo Tsh 100M.

iii.

iv. Andaa majibu kama jedwali na uwasilishe.

Je, bajeti yenu imezingatia mahitaji ya jinsi zote?

Je, kuna matumizi ambayo yangeongeza usawa wa kijinsia? 

Nini kingeweza kubadilishwa ili kuwajumuisha zaidi wasichana/wavulana/watu wenye 
ulemavu?

Zoezi la tisa

Zoezi la kumi
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3.4.3 HATUA YA 3: Kutathmini uwezo wa kitaasisi wa kutekeleza 
mipango na bajeti 

Mambo ya kuangalia katika mfumo na taratibu za Kitaasisi yanayoweza kusaidia upatikanaji 
sawa na bora wa huduma za kijamii kwa Wanawake na Wasichana, wavulana na wanaume 

i. Uwepo wa uelewa wa Masuala ya Jinsia ndani ya taasisi

ii. Mfumo wa uwajibikaji wa pamoja katika masuala ya usawa wa kijinsia

iii. Ushiriki Sawa wa Wanawake na Wanaume katika Miundo ya Uongozi wa Taasisi

iv. Utashi na Utayari wa Viongozi wa Ngazi za Juu katika masuala ya Usawa wa Jinsia

v. Kutambua majukumu na wajibu wa kila mdau

vi. Uwepo wa Rasilimali za Kifedha kwa ajili ya afua za Usawa wa Jinsia.

Wagawe washiriki kutoka taasisi au sekta moja katika vikundi vidogo na wajadiri maswali 

i.
kijinsia?

ii. Je, taasisi ina kitabu chochote au mwongozo wa jinsia ambao hutumika wakati wa
kuandaa mpango na bajeti?

iii. Je, taasisi yako ina orodha ya ukaguzi inayoonyesha masuala ya kipaumbele
ya kushughulikiwa ili kuhakikisha wanawake na wasichana, wanaume na wavulana
wanapata huduma zinazozingatia jinsia?

iv. Je, kuna utaratibu rasmi wa kufundisha wafanyakazi wapya wanaokuja kuhusu
bajeti yenye mrengo wa kijinsia ili kuziba mapengo yaliyoachwa kwa sababu ya
mabadiliko?

v. Je, ni nani anaehusika kuhakikisha kwamba bajeti imezingatia masuala ya
kijinsia kwenye taasisi yako?

vi. Je, mnaona ni maeneo gani katika taasisi bado hayazingatii usawa wa kijinsia
na yanahitaji bajeti mahsusi?

Kila kikundi kishirikishe mipango yao ya kushughulikia changamoto za ndani katika kutekeleza 
au kupanga bajeti yenye mrengo wa kijinsia kwa mwaka ujao.

Zoezi la
kumi na moja



Kitini Cha Mafunzo Ya Uandaaji Wa Bajeti Yenye Mrengo Wa Kijinsia (GRB)30

3.4.4 HATUA YA 4: Ushiriki na Ushirikishwaji wa wadau mbalimbali

Sera ya Taifa ya Jinsia na Maendeleo ya Wanawake ya mwaka 2023 inatambua kuwa 
utekelezaji wa usawa wa kijinsia na uwezeshaji wa wanawake (GEWE) ni jukumu la pamoja 
kwa sekta zote  wizara za Serikali, wadau wa sekta binafsi, na mashirika yasiyo ya kiserikali. 
Sera hii inasisitiza mbinu jumuishi na shirikishi katika utekelezaji wake, ambapo uratibu wa 
kisekta na wa sekta mbalimbali ni msingi muhimu wa kufanikisha malengo yake.

Serikali inaendelea kuimarisha mifumo ya uratibu wa masuala ya kijinsia kwa kuhusisha taasisi 
mbalimbali katika kuhakikisha usawa wa kijinsia unajumuishwa kikamilifu katika mipango, sera 
na bajeti. Baadhi ya taasisi zinazopaswa kusimamia na kutenga bajeti kwa ajili ya utekelezaji 

Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum, ambayo
ndiyo wizara yenye dhamana ya kusimamia uratibu wa sera za jinsia kitaifa na utoaji
wa msaada wa kitaalamu na hivyo inapaswa kuongoza ukondoishaji wa masuala ya
kijinsia katika taasisi zote za umma na binafsi.

Wizara ya Fedha inawajibika kuhakikisha kuwa bajeti za sekta zote zinajumuisha
masuala ya kijinsia, ikiwemo kutenga rasilimali kwa ajili ya kuimarisha usawa wa
kijinsia.

 yenye dhamana ya kusimamia vyuo vikuu,
vyuo vya kati na taasisi za mafunzo, inapaswa kuhakikisha kuwa usawa wa kijinsia
unajumuishwa katika miongozo ya upangaji wa bajeti, usimamizi na ufadhili wa taasisi
hizo.

 ina nafasi muhimu katika kuwezesha uanzishaji
na uendelezaji wa masuala ya kijinsia katika maeneo yote ya utekelezaji wake na
kuhakikisha kuwa Serikali za mitaa zinakondoisha masuala ya kijinsia kwenye mipango
yao ya maendeleo na bajeti za halmashauri.

Wizara ya Viwanda na Biashara pamoja na  zinapaswa
kuhakikisha kuwa usawa wa kijinsia unakondoishwa katika masoko na kutengewa
bajeti mahsusi na kuungwa mkono kupitia programu za uendelezaji biashara na
uwezeshaji kiuchumi.

 na Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi
 kama mamlaka za udhibiti wa elimu ya juu na ya kati, zihakikishe kuwa

mahitaji ya usawa wa kijinsia yamejumuishwa katika vigezo vya usajili, ithibati na
miongozo ya uendeshaji wa taasisi zinazozisimamia.
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TAREHE SHUGHULI TAASISI HUSIKA FURSA ZILIZOPO

Jul 01 – Jun30 Huu ni mwaka wa fedha wa kiutekelezaji
Wadau wote wa 
maendeleo, ikiwa ni 
pamoja na Serikali na 
wanajamii

uchambuzi wa bajeti
mbalimbali zinazozingatia jinsia na utekelezaji 
wake

August - 
September

Maandalizi ya mwaka ujao wa fedha. 
Halmashauri za Wilaya kuwasilisha mwongozo 
wa mchakato wa utambuzi wa vipaumbele vya 
jamii na maoni ya miradi ya maendeleo kwa 
viongozi wa mitaa ngazi ya kijiji/mitaa/kata.
MAANDALIZI YA MWONGOZO WA BAJETI YA 
TAIFA

Halmashauri za Wilaya, 
WDC/ Kijiji/ mtaa
Kamati ya Bajeti, DPPs, 
makatibu wakuu n.k

-mafunzo kwa CMT, WDC, WEOs, VEOs, na
Madiwani kuhusu maandalizi ya bajeti ya jumla
Kukutana na Wajumbe wa Bodi na Kamati ya
Bajeti katika ngazi ya Taifa, O -TAMISEMI, na
wadau wengine wa bajeti.
NGOs zina fursa ya kushirikiana na Serikali
katika eneo hili

October
Mikutano ya robo ya pili ya mwaka ya kupitisha 
vipaumbele vya wananchi na maoni ya miradi 
ya maendeleo katika kila ngazi ya kijiji/mitaa.

VEOs na wananchi

Wadau wa maendeleo kuchangamkia fursa ya 
kuimarisha uwezo wa jamii kutumia lenzi za 
jinsia wakati wa kubainisha masuala ya jinsia 
katika maeneo yao.

November
-
December

Viongozi wa mitaa kwa kushirikiana na 
Halmashauri kuwasilisha mipango shirikishi ya 
Mtaa au kijiji (Mipango ya wananchi) kuhusu 
(O&OD) kwenye
halmashauri za wilaya husika kwa ajili ya 
mapitio.

WDC/WEO

Mafunzo kwa madiwani
ili kuwawezesha kupokea mipango ya wilaya,
CMT inaweza kuimarishwa kwa kutumia 
uchambuzi wa awali wa kijinsia wa bajeti 
za wilaya na mapungufu ya kijinsia 
yaliyotambuliwa
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December
WDC kukutana kwa ajili ya kupitisha na 
kuandaa mipango ya bajeti ya kijiji/mitaa ya 
kata zote kwa ajili ya kuwasilishwa kwenye 
halmashauri husika.

WDC/WEO

Wanajamii lazima waimarishwe ili kuwa na 
ajenda zao za bajeti na mapendekezo
yatakayowasilishwa katika ngazi ya kata.
AZAKi lazima zihakikishe ushiriki katika 
mikutano ya WDC
ikiwa hawajaalikwa, lazima waulize WEO nia 
yao ya kuhudhuria

January
Mipango ya bajeti ya kata kupitishwa katika 
ngazi ya wilaya na makusanyo kwa ajili ya 
kuanzisha bajeti ya wilaya moja

CMTs pamoja na kamati 
ya bajeti ya wilaya

Kutoa mafunzo kwa CMT kwa kuangalia 
masuala mbalimbali ambayo yalijumuishwa 
wakati wa kuandaa bajeti

February

Kamati ya Ushauri ya Wilaya (DCC) na 
halmashauri kupitia na kupitisha bajeti ya 
halmashauri ya wilaya

DCC/RCC/Kamati ya 
Kudumu ya Madiwani, 
Wadau Wengine

Asasi za kiraia zinaalikwa kushiriki katika 
mkutano huo, pamoja na ajenda zao na 
kuishauri Serikali
kuzingatia usawa wa kijinsia katika bajeti.

Kupitia na kurekebisha bajeti ya baraza 
ambayo iliidhinishwa na Baraza Kamili, DCC, 
RCC

TAMISEMI, Idara ya 
Bajeti za Serikali za 
Mitaa

Endelea kufanyia kazi idara ya bajeti ya 
Serikali za Mitaa

March
Mapitio ya Bajeti ya Halmashauri, mchango 
wa takwimu na uchapishaji wa vitabu vya 
bajeti (Kamati ndogo ya Bajeti ya Serikali kuu 
inakutana)

Wizara ya Fedha, 
Utumishi wa Umma, 
TAMISEMI

Kuhamasisha kamati za bunge kuhusu 
masuala ya msingi ya jinsia ziwe tayari 
kuchambua bajeti kwa mtazamo wa kijinsia.

April- June
Mjadala wa kina wa bajeti zote za sekta na 
bajeti ya taifa katika kamati za Bunge na 
Bunge hupitisha bajeti husika.

Bunge na wataalum 
kutoka wizara za kisekta

Shiriki, fuata majadiliano, na utoe ushauri zaidi 
wa kiufundi
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Tengeneza orodha kamili ya wadau na makundi ya wadau wanaopaswa kushirikishwa katika 
michakato ya upangaji, utekelezaji na tathmini ya bajeti. Tafakari ni kwa kiasi gani makundi 
haya ya wadau yameshirikishwa katika kila hatua muhimu ya mchakato wa upangaji wa bajeti 

i. Nini kinaweza kuzingatiwa wakati wa ushirikishwaji wa wadau mbalimbali, wakiwemo
wasichana na wanawake, katika mchakato wa kupanga bajeti za kisekta?

ii. Ni mapendekezo gani yanaweza kutolewa ili kuboresha upangaji wa bajeti na mchakato 
wa tathmini ili kuhakikisha kwamba vipaumbele vinaakisi mahitaji tofauti ya wanawake
na wasichana na wanaume na wavulana, na kuhakikisha ushiriki wa wa vikundi na
watu binafsi?

iii. Nini kifanyike ili kukabiliana na mapungufu katika ushirikiano na wadau katika
mchakato ujao wa kupanga bajeti?

3.4.5 HATUA YA 5: Kuandaa mpando ( wa muda mfupi na wakati) na 
kutenga bajeti kwenye afua/program za usawa wa Kijinsia

Mambo ya kuzingatia wakati wa ukondoishaji na Upangaji wa bajeti ya masuala ya 
kijinsia.

i. Tenga rasilimali kwa programu na huduma mahsusi ambazo zinalenga kuondoa tofauti
za kijinsia zilizobainishwa wakati wa uchambuzi wa kijinsia.

ii. Kagua na kutathmini vipengele vyote vya bajeti ili kuhakikisha kuwa havichangii bila
kukusudia kukosekana kwa usawa wa kijinsia.

iii. Zingatia dhana ya uwiano wa kijinsia wakati wa kugawa rasilimali

iv. Tathmini athari za kila matumizi kwa jinsi tofauti na urekebishe mgao ipasavyo

3.4.6 HATUA YA 6: Utekelezaji, ufuatiliaji na tathmini zinazozingatia 
jinsia.

Katika kuzingatia ukondoishaji wa masuala ya kijinsia katika bajeti za kisekta na taasisi, 

na vinavyoonyesha malengo ya bajeti. Viashiria hivi vinapaswa kuonesha tofauti za
kijinsia, uwezeshaji wa wanawake na wanaume, na athari za mgao wa bajeti kwa
makundi.

ili kuelewa athari tofauti za mgao wa bajeti na  a sera kwa 
wanawake, wanaume, wasichana na wavulana pamoja na watu wenye mahitaji 
maalum. Hii inahusisha kuhakikisha kuwa mbinu za ukusanyaji taarifa ni jumuishi 
na zinaheshimu faragha na  ya makundi yote.
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iii.
mbalimbali ya wadau kwa pamoja ili kupata maoni na uzoefu wao katika kutambua
masuala muhimu ya kijinsia na kubuni hatua zinazofaa.

iv.
mchakato wa tathmini na ufuatiliaji ili kutambua tofauti za kijinsia, na fursa za mabadiliko 
ya kijinsia. Uchambuzi huu unapaswa kutoa mwongozo wa kufanya maamuzi na kubuni
programu ili kuhakikisha kuwa hatua zinazotolewa zinapelekea usawa wa kijinsia.

v.
kuhakikisha kuwa rasilimali zinagawiwa kwa usawa na kutumika kwa ufanisi kutatua
tofauti za kijinsia. Hii inahusisha kufuatilia mgao wa fedha kwa programu zinazojali
makundi tofauti ya watu na kutathmini athari zake ili kupata huduma muhimu pamoja
na fursa mbalimbali.

vi.
jinsia, kama vile mifumo ya uchambuzi wa kijinsia, viashiria vinavyozingatia jinsia, na
mbinu za ushirikishwaji, ili kutathmini athari za bajeti kwa matokeo ya usawa wa kijinsia.
Hii inahakikisha kuwa michakato ya tathmini inahusiana na mienendo ya kijinsia na
inajumuisha uzoefu wa makundi mbalimbali.

uzoefu kwa kuandika taarifa na kujadili mambo yaliyojitokea kutokana na taarifa za tathmini 
na ufuatiliaji. Hii inahusisha kushiriki mbinu bora, hadithi za mafanikio, na changamoto 
zilizojitokeza katika kutekeleza bajeti yenye mrengo wa kijinsia ili kuongoza mipango na 
maendeleo ya sera ya baadae.

Kwa kutekeleza mikakati hii, Serikali, washirika wa maendeleo, na mashirika ya kiraia 
wanaweza kuimarisha usawa wa kijinsia na kuharakisha maendeleo yatakayo pelekea kuwepo 
kwa usawa wa kijinsia na uwezeshaji wa wanawake/wasichana na wanaume/wavulana.

3.4.7 HATUA YA 7: Kuandaa tamko la ukondoishaji wa masuala ya 
kijinsia katika uandaaji wa mipango na bajeti  

Huu ni waraka mahsusi wa uwajibikaji wa kijinsia unaotolewa na Serikali na mashirika yasiyo 
ya kiserikali ili kuonyesha bajeti zake zinafanya nini kuhusiana na jinsia. Waraka wa bajeti ya 
jinsia huandaliwa baada ya kukamilika kwa mchakato wa kuandaa bajeti na kutenga rasilimali 
kwa kulingana na mipango ya mwaka.

Kama ilivyo kwenye mipango na bajeti zenye mrengo wa kijinsia, waraka unazingatia mahitaji 
na vipaumbele vya makundi yote ya kijinsia katika jamii, jinsi yatavyoathiriwa na mipango na 
bajeti kwa mwaka husika. Waraka huu unaweza kwenda mbali zaidi na kuelezea maeneo ya 
kimkakati ya kijinsia ambayo yamezingatiwa katika bajeti iliyoandaliwa. Maeneo hayo ni kama;

i. Ushirikishwaji wa wadau mbalimbali

ii. Matumizi ya takwimu zilizonyumbulishwa kwa kuzingatia jinsi, umri na hali ya ulemavu

iii. Mgawanyo wa rasilimali uliozingatia usawa wa kijinsia

iv. Masuala ya kuwajengea uwezo wataalam mbalimbali katika eneo la bajeti
yenye mrengo wa kijinsia
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4. SURA YA NNE – MPANGO KAZI
Katika sura hii lengo mahsusi ni kuona namna washiriki wanavyotumia mafunzo waliyopewa 
katika kujaribu kuandaa bajeti yenye mrengo wa kijinsia. Mwezeshaji awaongoze washiriki 
kuandaa mpango kazi wa namna ambayo wataweza kuandaa bajeti yenye mrengo wa kijinsia.

Kuandaa Mipango Kazi

i. Washiriki wanapaswa kukaa katika vikundi na kuandaa mpango halisi wa utekelezaji
wa mapungufu yaliyoainishwa wakati wa mafunzo.

ii. Washiriki wanapaswa kutumia masuala yaliyoainishwa katika Zoezi namba 3 katika
somo la kwanza kuhusu mahitaji ya kijinsia ya vitendo na ya kimkakati ya wavulana na
wasichana na watoto wenye mahitaji maalumu katika jamii yao.

iii. Washiriki wanapaswa kutumia njia ya uchambuzi wa mti wa tatizo ili kutofautisha
sababu za msingi, tatizo la msingi na madhara ya masuala ili kusaidia katika kubuni
afua zinazofaa, kuchagua viashiria muhimu ili kushughulikia mahitaji/ masuala ya
kijinsia kwa wasichana na wavulana

iv. Tumia jedwali lililo hapa chini kujaza mpango kazi

v. Washiriki watawasilisha mipango yao ya utekelezaji kwa darasa ili kupokea
maoni kutoka kwa washiriki wengine

4.1 Mpango kazi

Vikwazo 
mbalimbali 
katika uandaaji 
wa bajeti yenye 
mrengo wa 
kijinsia

Shughuli 
ya kufanya 
kutatua 
kikwazo 
hiki?

Wahusika/ 
Wadau 
Muhimu?

Rasilimali 
muhimu

Muda wa 
utekelezaji

Matokeo/
viashiria 
vya 
mabadiliko

4.2 Hitimisho 
Bajeti yenye mrengo wa kijinsia si bajeti kwa wanawake pekee bali ni bajeti inayozingatia 
mahitaji ya jinsi zote. Takwimu na sauti za makundi yote ni muhimu kabla ya kupanga na 
kutenga fedha. Ufuatiliaji wa matokeo ya kijinsia ni hatua muhimu katika mzunguko mzima 
wa bajeti.

Zoezi la
kumi na tatu
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